சமூக ஊடகம் மூலமான பிஸ்கட் பிரசாரம்! உள்ளூர் ஏற்றுமதியாளர்களை வீழ்த்துவதற்கான சதி அம்பலம்

நாட்டின் முன்னணி பிஸ்கட் நிறுவனங்களுக்கு எதிராக சமூக ஊடகங்களில் ஒரு பிரச்சாரம் முன்னெடுக்கப்படுவதை அண்மைக்காலங்களில் நீங்கள் அவதானித்திருக்கலாம். இதை நீங்கள் பேஸ்புக்கில் பார்த்திருக்கலாம். அதன்படி, தொடர்புடைய பிஸ்கட் தயாரிப்பில் உடலுக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் நிறமிகள் இருப்பதாக பேஸ்புக் பதிவுகள் வெளியிடப்பட்டுள்ளன.

இலங்கையில் மிகப்பெரிய பிஸ்கட் உற்பத்தியாளர் மற்றும் ஏற்றுமதியாளர் என அழைக்கப்படும் தொடர்புடைய நிறுவனத்துடன் மத்திய கிழக்கு நாடுகளுடன் தொடர்பு கொண்ட ஒரு இலங்கை நிறுவனம் இந்த தவறான பிரச்சார திட்டத்தின் பின்னணியில் உள்ளது என்பது எங்கள் விசாரணையில் தெரிய வந்துள்ளது. இதற்காக ஒரு பெரிய தொகை செலவிடப்படுகிறது என்பதற்கும், பல சமூக ஊடக ஆர்வலர்களின் உதவியுடன் இந்த மோசடி நடவடிக்கை மேற்கொள்ளப்பட்டு வருவதற்கும் ஆதாரங்களுடன் எங்களுக்கு தெரிய வந்துள்ளது.

எவ்வாறாயினும், E110 மற்றும் E122 என்ற குறியீடு எண்களைக் கொண்டிருக்கும் நிறமிகளின் சட்டபூர்வமான நிலையையும் நாங்கள் ஆராய்ந்தோம், அவை உடலுக்கு தீங்கு விளைவிப்பதாகக் கூறப்படுகின்றது. மேலும் இலங்கையில் இத்தகைய நிறமிகளைத் தடை செய்யவில்லை என்று கூறி அரசாங்கம் வெளியிட்டுள்ள வர்த்தமானி அறிவிப்பில் கூறப்பட்டுள்ளது.

நிறமி உடலுக்கு தீங்கு விளைவிப்பதாக நிரூபிக்கப்படவில்லை மற்றும் இலங்கையிலும் வெளிநாட்டு தயாரிப்புகளிலும் பல தயாரிப்புகள் பேக்கேஜிங் பொருட்களின் கீழ் அங்கீகரிக்கப்பட்ட நிறமிகளாக தெளிவாக பெயரிடப்பட்டுள்ளன.

இந்த அங்கீகரிக்கப்பட்ட நிறமிகள் உடலுக்கு தீங்கு விளைவிப்பதில்லை என்பதை இது நிரூபிக்கிறது, மேலும் சில நிறுவனங்கள் சந்தையில் தொடர்புடைய நிறுவனத்தின் தயாரிப்புகளுடன் போட்டியிட முடியாததால் தவறான விளம்பரங்களுடன் நுகர்வோரை ஏமாற்ற பணம் செலவழிக்க முற்பட்டுள்ளன என்று தெரிகிறது.